![](https://i0.wp.com/www.mhafai.com/wp-content/uploads/2012/12/FFxOS3.png?resize=160%2C160&ssl=1)
ในที่สุดตัวจำลอง Firefox OS ที่มีชื่อว่า r2d2b2g หรือชื่ออย่างเป็นทางการคือ Firefox OS Simulator ก็ได้ออกรุ่น 1.0 มาให้ลองใช้กันแล้ว หลังที่รุ่นก่อนๆ ยังไม่ค่อยเสถียรในบางระบบปฏิบัติการ รุ่นนี้ก็ได้ทำการแก้ไปเยอะพอจนเอามาทดสอบได้แล้ว
วิธีติดตั้งก็ง่ายแสนง่าย ให้เข้าไปดาวน์โหลดและติดตั้ง Firefox OS Simulator ขนาดไฟล์จะอยู่ที่ 40-60 MB ให้รอดาวน์โหลดสักครู่นึง ถ้ามีหน้าต่าง unresponsive script ปรากฏขึ้นมาก็ให้คลิก continue ไปได้เลย
ส่วนวิธีการเริ่มใช้งานก็คลิกที่ปุ่ม Firefox ด้านบนไปที่ นักพัฒนาเว็บ แล้วก็จิ้มที่ Firefox OS Simulator เสร็จแล้วแท็บ Dashboard ก็จะโผล่ขึ้นมา ไปกดเปิดที่สวิตช์ Simulator ทางด้านซ้ายซะ
![เปิดใช้งาน Firefox OS Simulator เปิดใช้งาน Firefox OS Simulator](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-JY9mwwSU_2o/UMiPcicCu3I/AAAAAAAABZc/x5RvU41VFDE/s800/firefox%2520os%2520simulator%2520menu.png?resize=449%2C538&ssl=1)
เปิดใช้งาน Firefox OS Simulator
![คลิกปุ่ม Simulator เพื่อเป็นการเปิด คลิกปุ่ม Simulator เพื่อเป็นการเปิด](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/--glxGz77Puc/UMiPcUbX-rI/AAAAAAAABZY/ZgeDGYo-1rw/s800/ff%2520os%2520simulator%2520dashboard.png?resize=643%2C450&ssl=1)
คลิกปุ่ม Simulator เพื่อเป็นการเปิด
รอแวบเดียวหน้าต่าง Firefox OS Simulator ก็จะโผล่ออกมาแล้ว แค่เลื่อนขึ้นก็เป็นการปลดล็อคโทรศัพท์
![หน้าจอล็อค หน้าจอล็อค](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-foU6qSYye5o/UMgpaiCS0vI/AAAAAAAABYo/rYfGsZNgMa8/s800/lock%2520screen.png?resize=336%2C552&ssl=1)
หน้าจอล็อค
หน้าจอหลังปลดล็อคก็จะเป็นประมาณนี้มีแอพมาให้ลองใช้ และใช้ได้จริงๆ ก็มีอยู่หลายตัว ยกเว้นแอพที่ต้องใช้เกี่ยวกับการโทรออก ส่งข้อความ และกล้องยังใช้ไม่ได้อยู่ จะเห็นได้ว่า simulator ตัวนี้มีตัวบ่งบอกแบตเตอรี่ที่ยังเหลืออยู่ ในกรณีที่เราใช้โน้ตบุ๊คอยู่มันก็จะเอาค่าแบตเตอรี่ที่เรายังเหลืออยู่จริงๆ มาใช้ แต่ถ้าเป็น PC ค่านี้ก็จะเต็มตลอดเวลา
![หน้าแอพ หน้าแอพ](https://i0.wp.com/lh4.googleusercontent.com/-bgzdGk6_xls/UMgpWxtUwQI/AAAAAAAABXc/U-05delL6T4/s800/add%2520app%2520to%2520home%2520screen.png?resize=336%2C552&ssl=1)
หน้าแอพ
เบราว์เซอร์ Firefox ในเครื่องก็อ่านเว็บและตัดคำได้ปกติเหมือนกับรุ่น pc และ mobile
![แอพเบราว์เซอร์ Firefox แอพเบราว์เซอร์ Firefox](https://i0.wp.com/lh6.googleusercontent.com/-IT2_0ssF5OQ/UMgpW9KmxiI/AAAAAAAABXg/KaQuvxaHzcg/s800/browser.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพเบราว์เซอร์ Firefox
แอพโทรศัพท์ตอนนี้เราทำอะไรกับมันมากไม่ได้นอกเสียจากจะเพิ่มรายชื่อ (Contact) เข้าไป และในแอพปฏิทินก็เช่นกัน เราสามารถเพิ่มนัดหมายเข้าไปได้แล้วด้วย
![เพิ่มรายชื่อเข้าไปในโทรศัพท์ แถมมีรายการโปรดด้วย เพิ่มรายชื่อเข้าไปในโทรศัพท์ แถมมีรายการโปรดด้วย](https://i0.wp.com/lh4.googleusercontent.com/-op5RpeiYygE/UMgpYGRbdII/AAAAAAAABXs/Da60DjoCsLQ/s800/contacts.png?resize=336%2C552&ssl=1)
เพิ่มรายชื่อเข้าไปในโทรศัพท์ แถมมีรายการโปรดด้วย
![เพิ่มการนัดหมายลงในแอพปฏิทิน เพิ่มการนัดหมายลงในแอพปฏิทิน](https://i0.wp.com/lh6.googleusercontent.com/-0zE-bT7yi84/UMgpXgsP8QI/AAAAAAAABXk/pqknY67CR8U/s800/calendar.png?resize=336%2C552&ssl=1)
เพิ่มการนัดหมายลงในแอพปฏิทิน
แอพเครื่องคิดเลขก็สามาถบวกเลขได้จริง ไม่ได้มีไว้หลอกๆ ส่วนแอพ Gallery ก็ไปดึงรูปภาพจากโฟลเดอร์รูปภาพของระบบปฏิบัติการที่ใช้อยู่ อย่างในกรณี Windows ก็ไปดึงมาจาก My Pictures
![แอพเครื่องคิดเลข แอพเครื่องคิดเลข](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-XS6oMFILosU/UMgpW2bppWI/AAAAAAAABXY/-ObtH8Y6rjg/s800/calculator.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพเครื่องคิดเลข
![แอพ Gallery แอพ Gallery](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-RTZA6R11Kqk/UMgpaOkw3nI/AAAAAAAABYU/c2yA5P60mdg/s800/gallery.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพ Gallery
ส่วนแอพเมลก็มีให้รองรับบัญชี Hotmail และ Gmail สามารถตั้งค่าเองได้ แต่ผมยังไม่กล้าใช้เท่าไหร่รอได้โทรศัพท์มาจริงๆ จะลองใช้อีกครั้ง แอพนาฬิกาก็บอกเวลาได้(แหงล่ะ)แถมตั้งนาฬิกาปลุกได้ด้วย
![แอพเมลสามารถใช้บัญชี Hotmail และ Gmail แอพเมลสามารถใช้บัญชี Hotmail และ Gmail](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-wlXFw7KNynM/UMgpaquqmNI/AAAAAAAABYg/YFGzhicMJmE/s800/mail.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพเมลสามารถใช้บัญชี Hotmail และ Gmail
![แอพนาฬิกา แอพนาฬิกา](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-cSgaPmPnbyA/UMgpYUeHMMI/AAAAAAAABXw/sp7ak7FtH4g/s800/clock.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพนาฬิกา
เราสามารถเข้าแอพการตั้งค่าได้แต่ยังทำอะไรได้ไม่ค่อยมาก เพราะการตั้งค่าส่วนใหญ่ก็เกี่ยวข้องกับตัวโทรศัพท์ซะเยอะ ส่วนแอพข้อความก็เปิดดูได้อย่างเดียว ยังส่งข้อความไม่ได้
![แอพข้อความ แอพข้อความ](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-mDgJCz3SGyQ/UMgpbGl0ZwI/AAAAAAAABYs/P6H2MVyO21Q/s800/messages.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพข้อความ
![การตั้งค่า การตั้งค่า](https://i0.wp.com/lh6.googleusercontent.com/-kJCnM16dN6o/UMgpbjZbeII/AAAAAAAABY0/aJujjcgkmNQ/s800/settings.png?resize=336%2C552&ssl=1)
การตั้งค่า
สามแอพท้ายสุดสำหรับรีวิวนี้ แอพแรกก็คือแอพแผนที่โดยแผนที่ตัวนี้ก็ใช้ของ Nokia ลองค้นหาด้วยภาษาไทยดูก็ทำได้แถมออกมาตรงตำแหน่งซะด้วย ส่วนแอพที่สองก็คือ CrystalSkull เป็นแอพที่เอาไว้โชว์ว่า Firefox OS ก็สามารถเรนเดอร์วัตถุ 3 มิติออกมาได้เหมือนกัน โดยใช้ WebGL สร้างขึ้นมา แอพสุดท้ายก็เป็น Marketplace อารมณ์เดียวกันกับ App Store หรือ Play Store นั้นแหละ หาแอพและติดตั้งลงเครื่องได้เลย แต่อาจจะยังไม่สมบูรณ์นักเพราะตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงพัฒนาอยู่
![แอพแผนที่ของ Nokia หา ดอยตุง เจอด้วย แอพแผนที่ของ Nokia หา ดอยตุง เจอด้วย](https://i0.wp.com/lh6.googleusercontent.com/-SVo5mPlfJhU/UMgpZ3PqDKI/AAAAAAAABYQ/Wn45tdsCWec/s800/here%2520maps.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพแผนที่ของ Nokia หา “ดอยตุง” เจอด้วย
![กระโหลกแก้วแบบสามมิติสร้างด้วย WebGL กระโหลกแก้วแบบสามมิติสร้างด้วย WebGL](https://i0.wp.com/lh6.googleusercontent.com/-nDqMNCE7Bdg/UMgpYxnySwI/AAAAAAAABX4/SNle8A6Io0Y/s800/crystalskull.png?resize=336%2C552&ssl=1)
กระโหลกแก้วแบบสามมิติสร้างด้วย WebGL
![แอพ Marketplace กำลังเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว แอพ Marketplace กำลังเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว](https://i0.wp.com/lh5.googleusercontent.com/-z6-0sJ39Now/UMgpZAecvOI/AAAAAAAABYA/QIkieWjg2i0/s800/ff%2520marketplace.png?resize=336%2C552&ssl=1)
แอพ Marketplace กำลังเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว
สำหรับนักพัฒนาที่ต้องการจะพัฒนาแอพบน Firefox OS ก็ทำได้ทันทีเลย เพราะที่หน้า Dashboard ของ Firefox OS Simulator เราสามารถใส่ส url ของเว็บลงไปได้พอคลิกปุ่ม Launch ปุ๊บมันก็จะเปิดตัวจำลองให้และไปที่หน้าเว็บแอพที่เราพัฒนาอยู่ได้ทันที… ไม่ยากเลยใช่ไหมล่ะ
และถ้าคุณอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Firefox OS และแนวทางในการเขียนเว็บแอพ แนะนำให้ไปอ่านที่ Firefox OS บน MDN ข้อมูลแน่นปึ๊ก แถมทางทีมไทยเราก็เริ่มแปลหน้าเว็บภาษาไทยกันออกมาแล้วด้วย!
वीर
wrote on
:
Roongroj Rojanapo
wrote on
:
sutiwas
wrote on
:
Pingback from สะใจ geek! มือถือ(สอง)ตัวแรกที่ใช้ Firefox OS สำหรับนักพัฒนา | Mozilla Thailand Community on :